กรีดยางแบ่งผลประโยชน์กันยังไงกันบ้างครับ

บอกเล่า,สอบถาม,แลกเปลี่ยนความรู้ความคิด ทุกเรื่องที่เกี่ยวกับยางพารา

กรีดยางแบ่งผลประโยชน์กันยังไงกันบ้างครับ

Postby สาธิต » Mon Nov 17, 2008 7:04 am

อยากรู้ว่าทางภาคใต้ กับ ภาคอีสาน แบ่งผลประโยชน์การกรีดยางยังไงบ้างครับ
ส่วนทาง จ.ตราด แบ่งผลประโยชน์ที่ร้อยล่ะ 50-50 แบบนี้ทุกอย่างแบ่งครึ่งกันหมดครับ และ ร้อยล่ะ 60-40 เจ้าของสวนได้ร้อยล่ะ60ครับ
คนกรีดได้ ร้อยล่ะ 40 เรื่องค่าปุ๋ย ค่าตัดหญ้า ก็แบ่งตามส่วนของผลประโยชน์ครับ เช่น ค่าปุ๋ย20000 บาท
เจ้าของสวนจ่ายเงิน 12000 บาท คนกรีดจ่ายเงิน 8000 บาท ครับ
สาธิต

Re: กรีดยางแบ่งผลประโยชน์กันยังไงกันบ้างครับ

Postby live-rubber » Mon Nov 17, 2008 8:04 pm

เรื่องการแบ่งผลประโยชน์คงมีแตกต่างกันบ้างแต่คงไม่มากครับ เช่น ถ้าเราจ้างเฉพาะกรีดและเก็บน้ำยาง สัดส่วนการแบ่งรายได้ระหว่างเจ้าของสวนกับผู้รับจ้างทำสวนยางพารา ส่วนใหญ่จะเป็น 60:40 ซึ่งผู้รับจ้างไม่ต้องซื้อปุ๋ยเลย แต่บางแห่งก็เหมือนคุณสาธิตบอกมา และอาจมีแตกต่างไปจากนี้ได้อีก เช่น แบบ"ชักสิบ"(ในแต่ละวันขายยางได้เงินเท่าใด เจ้าของสวนยางชักออกไปก่อน ร้อยละ 10 ที่เหลือแบ่งเท่ากัน) ทั้งนี้ จะขึ้นอยู่กับหลาย ๆ ปัจจัย เช่น สภาพพื้นที่เป็นควนเขาหรือที่ราบ, สภาพต้นยางพาราหรือการให้น้ำยาง เป็นต้น แต่ทั้งนี้ ควรทำความตกลงกันให้ได้ด้วยดีและเป็นที่พอใจของทั้งสองฝ่าย
live-rubber

Re: กรีดยางแบ่งผลประโยชน์กันยังไงกันบ้างครับ

Postby narong sawanglok » Mon Feb 16, 2009 6:00 pm

ผมอยู่นครศรีครับมีหลายรูปแบบให้เลือกขึนอยู่กับการตกลงทั้งสอง
1 60/40 ต้นทุนทุกอย่างเจ้าของส่วนออกเอง พื้นที่ราบ
2 50/50 ทุกอย่างเท่ากันหมด สวนยางเป็นพื้นที่ควน
3 เจ้าของสวนกรีดยางเอง และจ้างเก็บน้ำยางรายวัน 150 - 300 บาท
4 จ้างกรีดและจ้างเก็บรายวัน
5 จ้างกรีดรายตน
ปล. บางพื้นที่มีชาวต่างชาติเข้ามารับจ้างกรีด
:roll:
narong sawanglok

Return to คุยได้ทุกเรื่องเกี่ยวกับยางพารา