ระยะห่างระหว่างต้นยาง

บอกเล่า,สอบถาม,แลกเปลี่ยนความรู้ความคิด ทุกเรื่องที่เกี่ยวกับยางพารา

ระยะห่างระหว่างต้นยาง

Postby sutha » Wed May 06, 2009 3:11 pm

เรียนถามคุณ Live-rubber ครับ การปลูกยางในพื้นที่ปลูกใหม่ ระยะการปลูก 2.5*7.0 ม. กับ 3.0*7.0 ม. มีผลต่อปริมาณนำยางต่อไร่มั๊ยครับ รยะห่างของต้นยาง 2.5 ม. ถี่ไปหรือเปล่ามีผลต่อการเจริญเติบโตของต้นยางมั๊ยครับ ขอบคุณมากครับ
sutha

Re: ระยะห่างระหว่างต้นยาง

Postby live-rubber » Wed May 06, 2009 3:52 pm

ปริมาณน้ำยางต่อไร่(หากระยะปลูกใก้ลเคียงกัน) ขึ้นอยู่กับการจัดการในสวนยางมากกว่าครับ เนื่องจากเรามักถือว่าการปลูกยางในพื้นที่ปลูกใหม่ซึ่งความอุดมสมบูรณ์ของดินและความเหมาะสมทางภูมิอากาศอาจจะไม่ดีเท่าทางภาคใต้ จึงทำให้ทรงพุ่มของยางไม่โตมากนัก เพื่อให้ประสิทธิภาพในการรับพลังงานแสงเต็มเม็ดเต็มหน่วยก็เลยกำหนดให้ปลูกถี่มากขึ้นได้ ซึ่งก็จะส่งให้ผลผลิตต่อไร่มากขึ้น(แต่ต้องกรีดยางจำนวนต้นมากกว่านิดหน่อย)ครับ
live-rubber

Postby prawitsin » Thu May 07, 2009 9:10 am

ของผมกฌปลูก 2.5 X 7 ครับ ไ ม่มีปัญหาครับ หากไม่ขอ สกย.ลงทุนเองปลูกได้ครับ นี่ยังกะอีก 3 ปีจะปลูก กฤษณา แซมอีกครับ
อีกนิดครับ ขอถามต่ออาจารย์เลยครับ สวนของเพื่อนผมซื้อต่อเขามา ยาง 3 ปีแล้วปรากฏว่าที่ผ่านมาไม่ค่อยได้ปุ๋ยเท่าไหร่แต่ปีนี้เพื่อนใส่ปุ๋ย
กลับทำให้ลำต้นอ่อน ใช้ไม้ค้ำเกือบทั้งสวน แสดงว่าให้ปุ๋ยมากก็ไม่ดีใช่ไหมครับ เราจะแก้ด้วยการพ่น อีเรเซอร์ได้ไหมครับ
prawitsin

Postby t13j13 » Thu May 07, 2009 11:19 am

อาจารย์ครับถ้าผมมีพื้นที่น้อย(ประมาณ 9 ไร่)และผมไม่ต้องการใช้พื้นที่ระหว่างร่องยางในช่วงยางอายุ 1-4ปี ผมสามารถใช้ระยะปลูก 3x5 ได้หรือไม่ครับ เพราะผมคิดว่าทรงพุ่มของยางพาราต่อต้น 3x5ม. ก็น่าจะเพียงพอครับ :lol: :P ส่วนเรื่องยางอายุ 3 ปีแล้วลำต้นอ่อนผมว่าน่าจะเกี่ยวกับการจัดแต่งทรงพุ่มให้สมดุลย์ด้วยน๊ะครับ :?:
ฅนยองฮิ
t13j13

Postby live-rubber » Fri May 08, 2009 3:21 pm

prawitsin wrote:ของผมกฌปลูก 2.5 X 7 ครับ ไ ม่มีปัญหาครับ หากไม่ขอ สกย.ลงทุนเองปลูกได้ครับ นี่ยังกะอีก 3 ปีจะปลูก กฤษณา แซมอีกครับ
อีกนิดครับ ขอถามต่ออาจารย์เลยครับ สวนของเพื่อนผมซื้อต่อเขามา ยาง 3 ปีแล้วปรากฏว่าที่ผ่านมาไม่ค่อยได้ปุ๋ยเท่าไหร่แต่ปีนี้เพื่อนใส่ปุ๋ย
กลับทำให้ลำต้นอ่อน ใช้ไม้ค้ำเกือบทั้งสวน แสดงว่าให้ปุ๋ยมากก็ไม่ดีใช่ไหมครับ เราจะแก้ด้วยการพ่น อีเรเซอร์ได้ไหมครับ

สันนิฐานว่า คงเป็นเพราะก่อนหน้านี้ลำต้นยางมีขนาดเล็ก เมื่อใส่ปุ๋ย(ไม่แน่ใจว่ามากน้อยแค่ไหน) ประกอบกับเข้าหน้าฝน และที่สำคัญ ต้นยางจะแตกกิ่งมากในฤดูฝนปีที่ 3 ด้วย ทำให้ลำต้นกับกิ่งไม่สมดุลย์กัน (ต้นเล็ก กิ่งมาก) ต้นก็เลยโน้ม ส่วนอีเรเซอร์วัน ก็ไม่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ครับ
live-rubber

Postby live-rubber » Fri May 08, 2009 3:38 pm

t13j13 wrote:อาจารย์ครับถ้าผมมีพื้นที่น้อย(ประมาณ 9 ไร่)และผมไม่ต้องการใช้พื้นที่ระหว่างร่องยางในช่วงยางอายุ 1-4ปี ผมสามารถใช้ระยะปลูก 3x5 ได้หรือไม่ครับ เพราะผมคิดว่าทรงพุ่มของยางพาราต่อต้น 3x5ม. ก็น่าจะเพียงพอครับ
ฅนยองฮิ

เรื่องระยะปลูก ถ้าเราเข้าใจข้อดีข้อเสียของการแต่ละระยะแล้ว ถ้าไม่เกี่ยวข้องกับหน่วยงานราชการที่มีข้อบังคับ เราก็สามารถเลือกระยะที่เราต้องการได้ครับ แต่ระยะ 3x5 เมตร จะเสี่ยงต่อการทำให้สวนยางมีความชื้นสูงในหน้าฝนจนอาจเป็นเหตุของโรคจากเชื้อราต่าง ๆ หรือไม่?
live-rubber

Postby lizt » Sat May 30, 2009 11:00 am

แนะนำ

3.5*7 สำหรับ RRIT 251
3*7 สำหรับ RRIM 600

การปลูกติดกัน ทำให้น้ำยางได้น้อย เปลืองแรงงานกรีด ครับ
lizt

Return to คุยได้ทุกเรื่องเกี่ยวกับยางพารา