ยางโดนไฟไหม้

บอกเล่า,สอบถาม,แลกเปลี่ยนความรู้ความคิด ทุกเรื่องที่เกี่ยวกับยางพารา

ยางโดนไฟไหม้

Postby num-kls » Wed Apr 07, 2010 3:29 pm

ยางผมอายุประมาณ 5 ปี โดนไฟไหม้ประมาณ เกือบ 2 ปีกว่าแล้วต้องแก้ไขอย่างไร ครับ แนะนำผมด้วย ไม่รู้จะทำอย่างไร
Attachments
ภาพ007.jpg (118.75 KiB) Viewed 2835 times
num-kls

Re: ยางโดนไฟไหม้

Postby num-kls » Thu Apr 08, 2010 3:42 pm

ขอให้ทุกท่านที่มีความรู้และประสบการณ์ช่วยวิเคราะห์และแนะนำด้วยครับ
num-kls

Postby CoolHand » Thu Apr 08, 2010 4:23 pm

เนื่องจากยางพาราถูกไฟไหม้มา 2 ปีแล้ว ตามประสบการณ์
1. ต้นที่เปลือกไม่แห้ง ยังหุ้มต้นได้เหมือนเดิม ให้ใส่ปุ๋ย 25-7-7 หรือ 20-10-12 เร่งต้นให้ทิ้งเปลือกเดิม เปลือกใหม่จะขึ้นมาแทน
2. ถ้าต้นไหนเปลือกไม่หุ้มแกนไม้ ก็ต้องโค่นทิ้งและปลูกใหม่ เนื่องจากแกนไม้จะผุไปเรื่อยๆ เมื่ออายุมากขึ้นจะต้านทานน้ำหนักต้นไม่ได้ จะทำให้ล้มและไปพิงต้นอื่นให้ล้มตามไปด้วยครับ ดังนั้นต้องตัดสินใจตั้งแต่ตอนนี้ครับ
CoolHand

Postby antatchara » Thu Apr 08, 2010 5:10 pm

สวนเราก็โดนไหม้ไป ก.พ.53 นี้เอง ต่อไปต้นยางก็จะมีสภาพแบบนี้ซินะ
:cry: :cry: :cry: :cry: :cry: :cry: :cry: :cry: :cry: :cry: :cry:
antatchara

Postby num-kls » Fri Apr 09, 2010 10:24 am

ขอบพระคุณครับสำหรับคำแนะนำ แล้วกรณีต้นที่หุ้มแล้ว ถ้าใส่ปุ๋ยตามที่แนะนำจะมีผลต่อปริมาณน้ำยางในอนาคตหรือไม่ ครับแนะนำด้วยนะครับ
num-kls

Postby num-kls » Fri Apr 09, 2010 3:42 pm

ขอความรู้จาก libe-rubber ช่วยแนะนำด้วยครับต้องทำอย่างไร หรือท่านที่มีความรู้และประสบการณ์ทุกท่าน
Attachments
ภาพ008.jpg (114.8 KiB) Viewed 2767 times
num-kls

Postby live-rubber » Sun Apr 11, 2010 10:40 am

ถ้าต้นยางในสวนได้รับความเสียหายเป็นจำนวนมากเกิน 40% ของทั้งสวนหรือพื้นที่บริเวณนั้น ก็ควรทำการรื้อเพื่อปลูกใหม่เฉพาะบริเวณนั้น บางคนก็อาจตัดต้นบริเวณเหนือรอยติดตาหรือรอยเท้าช้างเพื่อให้แตกกิ่งเพื่อสร้่างเป็นต้นใหม่แทนการปลูกใหม่ แต่ถ้าสภาพแสงไม่เหมาะสมต่อการปลูกใหม่เพราะสวนยางก็อายุ 7 ปีแล้ว ก็อาจใช้พื้นที่ส่วนนั้นปลูกอย่างอื่นทดแทน ไม่ทราบว่าต้นยางเสียหายไปกี่ต้นครับ เป็นพื้นที่ติดต่อกันหรือไม่

บางครั้งความลำบากใจของผู้ตอบก็คือไม่ได้เห็นสภาพสวนยางจริง บางคนก็ถามมาแบบคำถามสั้น ๆ ซึ่งขาดรายละเอียดที่จะเป็นข้อมูลในการจะให้คำตอบที่ดีหรือถูกต้องตรงปัญหา ในกรณีของคุณ num-kls เคยคิดที่จะรื้อปลูกใหม่หรือไม่ ครับ
live-rubber

Postby num-kls » Mon Apr 12, 2010 8:36 am

ขอบคุณ คุณ live rubber มากครับที่ช่วยแนะนำ สวนยางผมแบ่งออกเป็น 2 ส่วนคือส่วนที่สภาพเกือบดี คือไฟไหม้ไม่มาก (ตามรูป) และบางส่วนตามรูปที่ให้ดูข้างต้น(ก่อนหน้า) คือบางส่วนที่เสียหายมากประมาณ 6-7 ไร่ เคยคิดว่าจะตัดให้ขึ้นใหม่แต่ก็รอสอบถามจากผู้รู้เช่นกัน แต่อยากขอถามถึงอนาคตกรณีหน้ายางที่โดนไฟไหม้หุ้มหมดจะมีผลต่อปริมาณน้ำยางในอนาคตหรือไม่ครับ ขอบพระคุณครับ
Attachments
ภาพ011.jpg (108.99 KiB) Viewed 2732 times
num-kls

Postby live-rubber » Mon Apr 12, 2010 8:52 pm

คำตอบเรื่องนี้ ถ้าจะให้ถูกต้อง ต้องมาจากการวิจัยครับ แต่คงไม่มีใครทำวิจัยเรื่องนี้ คงไม่มีใครให้คำตอบเรื่องนี้ได้ดีเท่าคนที่มีประสบการณ์มาแล้ว(ซึ่งก็คงจะมีน้อยราย) แต่ถ้าจะให้คิดเอาตามพื้นฐานความรู้ที่มีอยู่ ก็คือว่า ระหว่างเปลือกยางกับเนื้อไม้ยางนั้นจะมีเนื้อเยื่อเจริญ(Cambium)อยู่ เนื้อเยื่อเจริญ จะมีการเจริญหรือมีเซลที่มีการแบ่งตัวอยู่ตลอดเวลา และแบ่งตัวออกไปทั้ง 2 ด้านคือ แบ่งตัวมาทางด้านในแล้วก็จะกลายเป็นเนื้อไม้ยางนั่นเอง และในขณะเดียวกันก็จะแบ่งตัวออกมาทางด้านนอกซึ่งก็จะกลายเป็นเนื้อเยื่อที่มีเซลท่อน้ำยางที่สมบูรณ์ที่สุด มีท่อน้ำยางมากที่สุดด้วย จากนั้นเซลท่อน้ำยางที่เคยสมบูรณ์ก็จะถูกเซลท่อน้ำยางที่สร้างขึ้นมาใหม่ดันเซลท่อน้ำยางเดิมออกมาด้านนอกเรื่อย ๆ นาน ๆ เข้า เนื้อเยื่อดังกล่าวก็จะมีเซลท่อน้ำยางที่น้อยลงและท่อขาดเป็นบางช่วงบางตอน จนมีลักษณะที่เรียกว่า Stone cell และกลายเป็นเปลือกแข็ง เนื่องจากเซลท่อน้ำยางมีการสร้างขึ้นมาใหม่และทดแทนเซลเดิมไปเรื่อย ๆ จึงเป็นไปได้ว่า น่าจะให้น้ำยางได้ต่อไปในอนาคต นี้เป็นเพียงสมมุติฐาน คำตอบที่ถูกต้องควรมาจากการทดลองครับ เพราะปัจจัยและกลไกในระดับเซลหรือระดับโมเลกุลมีหลายเรื่องที่เราไม่อาจคาดเดาได้
live-rubber

Postby num-kls » Thu Apr 15, 2010 10:27 am

ขอรระคุณครับสำหรับคำแนะนำและความรู้ ได้เยอะมากๆ เลยครับจากที่ไม่เคยรู้อะไร แล้วมีทางแก้ไขไหมครับ มียารักษาหรือบำรุงหรือไม่ครับ กรณีที่พอจะบำรุงรักษาได้ เช่นยารักษาหน้ายางต่างๆ ที่เขาโฆษณารักษาหน้ายางให้นิ่มและหน้ายางตายด้าน (ตอนกรีด)จะนำมาใช้กับกรณีนี้ได้หรือเปล่าครับ การบำรุงรักษาโดยการใส่ปุ๋ยจะช่วยได้อีกทางหรือเปล่าครับ ขอบพระคุณครับขอให้เป็นที่พึ่งของชาวสวนยางตลอดไปนะครับ
num-kls

Return to คุยได้ทุกเรื่องเกี่ยวกับยางพารา