การใส่ปุ๋ยยาง

บอกเล่า,สอบถาม,แลกเปลี่ยนความรู้ความคิด ทุกเรื่องที่เกี่ยวกับยางพารา

การใส่ปุ๋ยยาง

Postby Rubber-girl » Mon Jul 19, 2010 2:36 pm

โทรไปสอบถาม สถาบันวิจัยยาง ว่า สำหรับสวนยางปลูกใหม่ ยาง 3 ฉัตร และได้ตรวจวัดค่าของดินแล้ว มีค่า 6.4 และธาติอาหารต่างๆของดินอยู่ในเกณฑ์ที่ต่ำ มีเพียงแคลเซียมที่สูง เพราะก่อนหน้านี้ปลูกมันสำปะหลังมาหลายปี และเค้าให้คำแนะนำว่า

ยางที่เพิ่งเริ่มปลูกปีที่ 1 ให้ใส่สูตร 15-15-15 ใส่ทุกๆ 1 เดือน
พอขึ้นปีที่ 2จนถึงปีกรีด ให้ใส่สูตร 25-7-7
อยากขอความเห็นของผู้รู้อ่ะค่ะ ว่ามีความเห็นที่เหมือนหรือแตกต่างกันอย่างไรบ้างค่ะ
Rubber-girl

Re: การใส่ปุ๋ยยาง

Postby SiangKaen » Mon Jul 19, 2010 6:42 pm

เห็นด้วยครับ
เพราะผู้ที่แนะนำให้ใช้สูตรเสมอใส่ก่อนเพื่อปรับสารอาหารในดินให้ขึ้นมาระดับนึงก่อน แต่ให้ใส่ทุกเดือนผมเข้าใจว่าทุกๆ เดือนในฤดูฝนนะครับ หน้าแล้งไม่ควรใส่ อาจจะทำให้ต้นยางขาดน้ำ
ส่วนปีต่อๆ ไปก็ใส่สูตรสำหรับยางเล็กปกติ (25-7-7 หรือ 20-10-12 ก็แล้วแต่) แต่ถ้าเป็นไปได้ควรใส่ปุ๋ยอินทรีย์ (ปุ๋ยคอก ปุ๋ยหมัก ปุ๋ยพืชสด ปุ๋ยหมักชีวภาพ ฯลฯ) เพื่อให้ดินดำครับ ผมเชียร์ให้ใส่ปุ่ยคอกตอนหน้าแล้ง ฤดูหนาวกำลังสวย เพราะอากาศเย็น ความชื้นต่ำ ทำให้ปุ๋ยคอกไม่เป็นรา
SiangKaen

Postby Suphan » Tue Jul 20, 2010 7:33 pm

ใส่ทุกเดือนเลยเหรอครับ โอ! ที่สวนผมกะใส่ปีนี้ แค่ 2 ครั้งเองครับ แบบว่างบน้อยน่ะ
ถ้าใส่ทุกเดือนคงแย่ ๆ แน่ ๆ เลย ผมใส่ครั้งแรกงบประมาณ ค่าปุ๋ย+ค่าแรงงาน หมดไปเกือบ ๆ 4 หมื่น
ครั้งที่ สองกะใส่ปลาย ๆ สิงหา น่าจะราว ๆ 5 หมื่น แค่ 2 ครั้งก็เกือบอ้วกแล้วครับสำหรับมนุษย์เงินเดือน
นี่ยังไม่รวมค่ากำจัดวัชพืชและอื่น ๆ นะเนี่ย อยู่ได้เพราะความฝันครับ ฝันเมื่อยางให้ผลผลิตคงจะหายเหนื่อยไปเยอะกับเรื่องต้นทุน
Suphan

Postby Rubber-girl » Tue Jul 20, 2010 9:51 pm

ใส่ปุ๋ยครั้งนึง 4-5 หมื่นเลยเหรอค่ะ (ยังไม่เคยใส่ปุ๋ย เลยตกใจนิดนึง) แล้วของคุณ suphan ปลูกไว้กี่ไร่ค่ะ ใช้ปุ๋ยตรา,และสูตรอะไร ได้ผลเป็นที่น่าพอใจไหมค่ะ กำลังอยุ่ในช่วงศึกษาอยู่อ่ะค่ะ ว่าจะใช้ปุ๋ยตราอะไรดี
Rubber-girl

Postby SiangKaen » Tue Jul 20, 2010 11:13 pm

ปุ๋ยใส่ทั้งปีประมาณว่า 8 หมื่นบาท จะใส่กี่ครั้งก็ให้ใส่ต่อปีเท่ากันครับ
ใส่ทุกเดือนก็ควรเฉลี่ยใส่ให้น้อยลงต่อครั้ง เช่น จะใส่ 6 ครั้ง ก็ควรจะประมาณ 1.3 หมื่นบาท/ครั้ง
แต่ถ้าใส่ 2 ครั้งก็จะหนักหน่อยจึงออกมาครั้งละ 4 หมื่นบาท
น่าจะเป็นอย่างนี้จะครับ จะได้ไม่หนักเกินไป

ป.ล. ควรจะพิจารณาปุ๋ยขี้ไก่ด้วยนะครับ
อัตราการใส่ 300 kg/ไร่
ก.ก. ละประมาณ 2 บาท (รวมค่าขนส่ง)
ค่าใช้จ่ายต่อไร่ประมาณ 600 บาท
SiangKaen

Postby Rubber-girl » Wed Jul 21, 2010 8:52 am

ปุ๋ยขี้ไก่มันจะมีปัญหาเรื่องเชื้อราไหมค่ะ แล้วถ้าเทียบกับปุ๋ยขี้หมู อันไหนดีกว่ากันค่ะ (แต่อย่างหลังเนี่ย รู้สึกจะทารุณกับคนงานนิดนึงเนอะ)
ของคุณเสียงแคนใช้ปุ๋ยตราอะไรค่ะ ถามเผื่อเรื่องน้ำหมักชีวภาพด้วยค่ะ ว่าถ้าฉีดให้ต้นยางตอนเพิ่งเริ่มปลูกได้ 20 วัน มีผลดีไหมค่ะ
Rubber-girl

Postby sakesan » Wed Jul 21, 2010 12:41 pm

ผมก็เป็นชาวสวนยางมือใหม่เเหมือนกัน ยางที่ปลูกปีแรกผมใส่ปุ๋ยทุกเดือนในช่วงฤดูฝนอย่างที่คุณเสียงแคนว่านั่นแหละครับ แต่ใส่ในปริมาณทีน้อยๆเพื่อให้ยางได้รับธาตุอาหารอย่างต่อเนื่อง แต่ปีที่ 2 ยางต้นที่สมบูรณ์ผมจะใส่ปุ๋ยแค่ 2 ครั้ง ส่วนต้นยางที่ไม่สมบูรณ์โตช้าผมจะใส่ปุ๋ย 3-4 ครั้งเพื่อให้มันโตทันกัน ยาง 3 ปีขึ้นไปใส่ปีละ 2 ครั้งก็น่าจะเพียงพอครับ
sakesan

Postby SiangKaen » Wed Jul 21, 2010 1:07 pm

ตอบคุณ "สาวน้อยสวนยาง"
ปุ๋ยคอกเคยมีเรื่องถกเถียงกันอยู่ในเรื่องเชื้อราว่าใส่ดีไหม จะเป็นการเพาะเชื้อราไหม ผมขอตอบอย่างนี้แล้วกันครับ

ผมไม่รู้... (แป่ว) ไม่ช่ายยยยยย

เรื่องปุ๋ยคอก ปุ๋ยขี้ไก่ ฯลฯ
ถ้าผมใส่ปุ๋ยคอกในฤดูฝน มีความชื้นสูง ผมจะเลือกปุ๋ยคอกที่ผ่านการหมักมาก่อน เพื่อไม่ให้เสี่ยงกับเชื้อรา
แต่ถ้าใส่ปุ๋ยคอกในฤดูแล้ง เช่น เดือนพฤศจิกายน ในภาคเหนือ, ภาคอีสาน ความชื้นในบรรยากาศน้อย เชื้อราไม่น่าจะเกิดขึ้นได้ (ทั้งแล้งและร้อนว่างั้นเหอะ) และน่าจะโรยปุ๋ยคอกไว้ห่างจากลำต้นมาทางร่องกลางของแถวยาง ถ้าต้นยางโตมากก็ใส่ที่ร่องกลางเลย พอถึงหน้าฝนครั้งใหม่ปุ๋ยคอกเหล่านั้นก็ผ่านเวลามาครึ่งปี น่าจะเพียงพอ
เรื่องปุ๋ยคอกอันไหนดีกว่ากัน ถ้าจะเอาตัวเลขของธาตุอาหารก็คงต้องขี้ค้างคาว, ขี้ไก่ แต่ว่าผมไม่ซีเรียสว่าขี้อะไร เพราะต่างก็มีดีในตัวของมันอยู่แล้ว บางคนบอกว่าขี้ค้างคาวดีที่สุด แต่ว่าใส่ปริมาณมากก็กลายเป็นผลเสีย เพราะราคาแพง และมีไนโตรเจนสูงมากเกินไป บางคนว่าปุ๋ยขี้วัวดี ผมก็ว่าดีในแง่ต้องใส่ปริมาณมากทำให้ปรับโครงสร้างดินไปในตัว
เรื่องยี่ห้อปุ๋ย
ผมใส่หลายยี่ห้อครับ ที่ใส่มากที่สุดเป็นยี่ห้อเคมีร่า ตราดาวรุ่ง แต่ผมไม่อยากยึดติดที่ยี่ห้อ มีแนวความคิดที่จะผสมปุ๋ยใช้เองโดยแม่ปุ๋ย ยูเรีย (46-0-0) + ไดแอมโมเนียมฟอสเฟต(18-46-0) + โปแตสเซียมคลอไรด์(0-0-60) มานานแล้ว แต่ไม่ได้ทำซักทีเพราะว่าตัวผมไม่ได้อยู่ที่สวน ถ้าให้คนงานผสมเองกลัวจะผิด ก็เลยใช้ปุ๋ยสำเร็จรูปซึ่งมีราคาแพงกว่าก็ต้องยอม
เรื่องน้ำหมักชีวภาพ
น้ำหมักชีวภาพเป็นจุรินทรีย์ที่มีประสิทธิภาพและผ่านการย่อยสลายสารอินทรีย์ที่เราผสมเข้าไปเป็นสัดส่วนแล้ว อยากได้อะไรก็ใส่ลงไปในน้ำหมัก เช่น อยากได้ชนิดพ่นเร่งดอกก็ผสมดอกไม้ลงไป อยากพ่นเร่งผลก็ใส่ผลไม้ลงไป อยากเร่งใบก็ใส่ใบลงไป อยากไล่แมลงก็ใส่พืชที่แมลงไม่กินลงไป ทำนองนี้ ใช้ฉีดพ่นดินก็ทำให้ดินดีเพราะมีจุรินทรีย์ที่ดีอยู่ ฉีดต้นก็ทำให้ต้นดี พูดง่ายๆ ว่ามีแต่สิ่งดีๆ
แต่ข้อเสียของมันก็มีคือ ใช้มากเกินไปจะไปหยุดการเจริญเติบโตของต้นพืช เพราะฉะนั้นให้ใช้ตามอัตราที่แนะนำ อย่าใช้เกินครับ อะไรก็ตามที่ดีๆ แต่ถ้าไม่พอดีก็กลายเป็นผลเสียหมด
Last edited by SiangKaen on Thu Jul 22, 2010 8:16 pm, edited 1 time in total.
SiangKaen

Postby SiangKaen » Wed Jul 21, 2010 1:13 pm

เยี่ยมแล้วครับคุณเสกสรร
SiangKaen

Postby Rubber-girl » Thu Jul 22, 2010 9:51 am

สุดยอดไปเลยค่ะ คุณเสียงแคน.....ขอบคุณนะค่ะสำหรับคำแนะนำ
Rubber-girl

Next

Return to คุยได้ทุกเรื่องเกี่ยวกับยางพารา