ค่าใช้จ่ายในการปลูกยางพารา

บอกเล่า,สอบถาม,แลกเปลี่ยนความรู้ความคิด ทุกเรื่องที่เกี่ยวกับยางพารา

Re: ค่าใช้จ่ายในการปลูกยางพารา

Postby rapeephan » Tue Jan 11, 2011 1:27 pm

ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากทุก ๆท่านค่ะ จะได้ใช้เป็นพื้นฐาน ที่ดินอยู่ บ้านเพีย อ.เมือง จ.เลย ค่ะ ที่สวนติดกันเขาปลูกมาน่าจะสัก 3 ปีได้แล้ว ตัวเองมีงานหลักในกรุงเทพ จึงไม่มีคนดูแลประจำ ถ้าเริ่มทำคงต้องขึ้นไปเป็นช่วง ๆ มีคนพื้นบ้านเสนอมาจะรับปลูกและดูแลให้ 3 ปี กำลังจะขึ้นไปคุยเรื่องรายละเอียดและราคาค่ะ รวมทั้งผลดีผลเสียด้วยค่ะ ถ้ามีข้อมูลเพิ่มเติมช่วยแนะนำด้วยนะคะ

ระพีพรรณ
rapeephan

Re: ค่าใช้จ่ายในการปลูกยางพารา

Postby Suphan » Tue Jan 11, 2011 8:36 pm

คิดว่าคนที่เริ่มปลูกยางปีนี้ หรือค่าบำรุงสวนยาง น่าจะสูงขึ้นนะครับ สิ่งที่เพิ่มขึ้นอย่างเห็นได้ชัดก็คือ ค่าแรงงาน, ค่าจ้างไถ, ค่าพันธุ์ยาง, ค่าอาหารเลี้ยงคนงาน อย่างน้อย ๆ ก็ต้องบวกเพิ่มจากงบประมาณที่ต้องเตรียมไว้แน่ ๆ ครับ แต่ก็ยังดีที่แนวโน้มของต้นทุน (การปลูกยาง) กับราคาขายยาง เป็นไปในทางเดียวกัน อย่างนี้มีกำลังใจครับ แต่ถ้าต้นทุนเพิ่ม ราคาตกต่ำ อันนี้แย่ครับ แต่ตอนนี้ยังพอมีกำลังใจในการหาเงินครับ เพราะว่าราคาผลผลิตดี
Suphan

Previous

Return to คุยได้ทุกเรื่องเกี่ยวกับยางพารา