ราคาขี้ยาง

บอกเล่า,สอบถาม,แลกเปลี่ยนความรู้ความคิด ทุกเรื่องที่เกี่ยวกับยางพารา

ราคาขี้ยาง

Postby tony » Tue Oct 28, 2008 7:20 pm

ยางแผ่นดิบ หมายถึง ยางแผ่นดิบคุณภาพ 3
แผ่นรมควัน หมายถึง ยางแผ่นรมควันชั้น 3 (ชนิดไม่ห่อ หรือไม่อัดก้อน)
FOB(bkk) หมายถึง ราคายางแผ่นรมควันชั้น 3 (ยางลูกขุน) ส่งออก ณ ท่าเรือ(เอฟ โอ บี)กรุงเทพฯ ล่วงหน้า 1 เดือน

เรียนถาม คุณ Admin หรือ สมาชิก ที่มีประสบการณ์ ครับ
ผมเห็นชาวอีสาน บางคนที่มีสวนยางเยอะๆ มีต้นยางเยอะๆ เขาไม่ทำยางแผ่น ขาย
เขากรีดแล้วใช้กรดฟอมิคหยอดที่ถ้วยรับน้ำยางให้ยางแข็งตัว แล้ว 2-3 วันเขาถึงจะเก็บยาง อีสานเรียกว่า ขี้ยาง แล้วก็จะนำไปขาย ไม่ทราบภาคกลางเรียกว่าอะไร แล้วไม่ทราบว่าทางใต้เขาทำแบบนี้บ้างไหม แต่ราคาไม่ดีเท่ายางแผ่นนะ ผมสังเกตดูตารางราคายางไม่มีข้อมูลราคาขี้ยางเลยนะ

สรุปแล้ว เขานำยางดีๆที่นำมาจากการกรีดนี่แหล่ะ ไม่ทำเป็นแผ่น แต่ทำเป็นขี้ยาง อย่างนี้ถือว่า เป็นการขายน้ำยางสดหรือเปล่า หรือไม่ใช่ เวลาเราจับดุก็จะนิ่มๆ แข็งๆ

การขายยาง สามารถขายในรูปแบบใดบ้าง 1.ยางแผ่นดิบ 2.แผ่นรมควัน 3.FOB ยางลูกขุน 4.ขี้ยาง 5.น้ำยางสด ผมเข้าใจถูกหรือไม่เนี่ย รบกวนสมาชิกด้วยนะครับ ถ้ามีรูปตัวอย่างให้ดู เยี่ยมเลย
tony

Re: ราคาขี้ยาง

Postby live-rubber » Tue Oct 28, 2008 10:01 pm

ภาคกลางคงจะเรียกว่า ยางก้อนถ้วย(Cuplump) ภาคใต้ที่สงขลาที่ผ่านมาก็มีบ้างขึ้นอยู่กับช่วงจังหวะความต้องการของโรงงาน แต่ตอนนี้จะมียางก้อนถ้วยมากก็ที่ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ ครับ

ผมส่งรูปชนิดของยางที่มีการซื้อขายในตลาดไทยและที่ส่งออกต่างประเทศมาให้ดูครับ
Attachments
ยางแผ่นดิบ, ยางแผ่นรมควันไม่อัดก้อนจากสหกรณ์กองทุนสวนยาง..จำกัด และยางแผ่นรมควันที่อัดก้อนเป็นยางลูกขุนหนักก้อนละ 111.11 กิโลกรัม พร้อมส่งออกต่างประเทศ
rubber-0001.jpg (45.84 KiB) Viewed 60208 times
live-rubber

Postby prawitsin » Wed Oct 29, 2008 6:06 am

ผมเคยไปทำข่าวเกษตรกรที่อีสานหลายปีมาแล้ว เคยถามจ้าหน้าที่เกษตรเหมือนกัน เขาบอกว่าที่อีสานชาวบ้านมักนิยมทำยางก้อน
เพราะประหยัดเวลาเอาเวลาที่จะทำยางแผ่นไปทำอย่างอื่น แล้วถามต่อว่าอย่างนี้ราคาก็ได้ไม่ดีเท่ายางแผ่นหรือขายน้ำยางสดซิ เขาตอบว่า
ก็ไม่เป็นไรราคายังดีกว่าปลูกข้าวตั้งเยอะ เลยไม่รู้จะถามอะไรต่อเลยครับ อีกอย่างคนที่อีสานไม่ค่อยมีขโมยลักขี้ยางไปขายมั๊งครับ :D
prawitsin

Postby นริน » Wed Oct 29, 2008 1:26 pm

ที่บ้านผมก็ทำเยอะเหมือนกัน สวนผมก็ทำ ผมก็อยากทราบเหมือนกันว่า น้ำกรดที่เราผสมกับน้ำยาง วันไหนฝนตกน้ำฝนก็ไหลก็ไหลมาที่ถ้วยน้ำยาง เวลาจะเก็บยางไปขายก็เทน้ำ ในบริเวณสวนยาง ผมไม่ทราบว่าต่อมา ( หลายเดือนหรืดหลายปี ) น้ำกรดจะมีผลต่อต้นยาง น้ำยางหรือไม่ ตอนนี้ยังไม่เป็นไร น้ำยางก็ยังไหลเป็นปกติ ราคาก็ครึ่งหนึ่งของยางแผ่นดิบ สมมุติยางแผ่นดิบกิโลละ 60 บาท ยางถ้วยก็ 30 บาท ขายทุกอาทิตย์ ข้อดีคือ ขั้นตอนทำไม่มาก ได้เงินเร็ว แต่ยังไม่ทราบผลเสีย
นริน

Postby tony » Thu Nov 06, 2008 8:08 am

ขอบคุณทุกท่านไม่ว่าจะเป็นคุณ live-rubber ,คุณprawitsin ,คุณนริน ที่ให้ความกระจ่าง ครับ
ที่ถามอย่างนี้เพราะ จริงๆแล้ว ยางที่ผมปลูกยังไม่ได้กรีด อยากศึกษาหาความรู้ไว้ก่อนการกรีดขายในอนาคต
ว่าจะวางแผนทำยางขายในรูปแบบใด
tony

Postby prawitsin » Thu Nov 06, 2008 8:30 am

ช่วงนี้ราคาน้ำยางสดสูงกว่ายางแผ่นนะครับ
prawitsin

Postby สาธิต » Wed Nov 26, 2008 3:10 pm

เพิ่มเต็มครับ จากที่ได้ดูได้เห็นมา ผมว่าการทำขี้ยาง มีดีที่ประหยัดเวลาเท่านั้นเองครับ ถ้าทำยางแผ่นขายผลตอบแทนมากกว่าแน่นอน.
ที่สวนผมลองทำมาแล้ว แต่ยังมีอีกปัจจัยหนึ่งที่อาจจะทำให้ราคาขี้ยางแพงมาจนไกล้เคียงกับราคายางแผ่น ก็คือความต้องการของโรงงาน
ถ้ามีความต้องการขี้ยางมาก ขี้ยางก็จะมีราคาสูงครับ ส่วนข้อเสียการทำขี้ยางมีแน่นอนครับถ้าหยอดน้ำกรดลงในถ้วยยางเพื่อทำขี้ยางถ้วย ไอของน้ำกรดจะทำให้เปลือกยางแข็งกรีดยางยากขึ้นและที่สำคัญซึ่งข้อนี้มีคนเล่าให้ฟังนะครับไม่ได้เจอเองก็คือทำให้หน้ายางตายครับ ในกรณีนี้ทำให้นี้แถวจ.ตราด มีหลายสวนครับที่ทำขี้ยางขายแต่นำน้ำยางมากวนผสมน้ำกรดที่โรงยางนะครับเพื่อแก้ปัญหาที่เกิดขึ้น ได้เห็นแบบนี้ตัดสินใจเลือกทำกันตามยางได้ตามสบายเลยครับ
สาธิต

Postby tony » Thu Nov 27, 2008 8:37 am

ขอบคุณ คุณสาธิตมากครับ
โดยปกติชาวสวนเวลาทำขี้ยางขายเขาจะหยอดน้ำกรดลงที่ถ้วยจริงๆ เมื่อยางเต็มถ้วย2-3วัน ถึงจะเก็บ โดยไม้รู้ว่า
ไอของน้ำกรดจะทำให้เปลือกยางแข็งกรีดยางยากขึ้น และทำให้หน้ายางตาย
ก็เป็นเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยที่ท่านเสนอแนะมา ดีมากเลยครับ
ก็คิดว่าถ้าผมจะทำขี้ยางขาย ก็คงจะเก็บน้ำยางสดมากวนผสมน้ำกรดที่โรงยาง ครับ
tony

Return to คุยได้ทุกเรื่องเกี่ยวกับยางพารา