<> มีโอกาสมากไหมที่ 1-2 ปีนี้ ราคายางพารา จะ 50 บาทต่อกิโล

บอกเล่า,สอบถาม,แลกเปลี่ยนความรู้ความคิด ทุกเรื่องที่เกี่ยวกับยางพารา

<> มีโอกาสมากไหมที่ 1-2 ปีนี้ ราคายางพารา จะ 50 บาทต่อกิโล

Postby thepowermancity » Tue Feb 15, 2011 9:57 pm

ดูราคายางพาราย้อนหลัง

ปี 46 40.19
ปี 47 46.65
ปี 48 55.23
ปี 49 71.35
ปี 50 72.14
ปี 51 79.90
ปี 52 59.46
ปี 53 106.29
ปี 54 สองเดือนแรกเฉลี่ยประมาณ 160 บาท

จึงอยากถามชาวยางพาราว่า มีโอกาสมากไหมครับที่ราคายางพารา จะราคาลงต่ำจนเหลือ กิโลกรัมละ 50 บาท ภายใน 1-2 ปีนี้
thepowermancity

Re: <> มีโอกาสมากไหมที่ 1-2 ปีนี้ ราคายางพารา จะ 50 บาทต่อกิ

Postby wuttichai Phichaiyut » Tue Feb 15, 2011 10:26 pm

การมองค่าเฉลี่ยรวมของแต่ละปี จะวิเคราะห์ปัจจัยต่างๆได้ยาก เสนอให้ดูเปรียบเทียบเดือนต่อเดือนในปีที่ต่างกัน เราจะเห็นภาพการเคลื่อนไหวของราคาของแต่ละปี เมื่อเทียบที่ช่วงเวลาเดียวกัน ราคา 50 บาท มีโอกาศเป็นไปได้ แต่ต้องดุปัจจัยอื่นๆเพิ่มเติม ในขณะที่ราคายางที่เป็นอยู่เช่นในปัจจุบันนี้ เราควรวางแผนการบริหารจัดการสวนยาง โดยการใช้เทคโนโลยีด้านต่างๆเข้ามาช่วย เพื่อลดต้นทุนการผลิต และเพิ่มผลผลิตต่อไร่ไว้ตั้งแต่ตอนนี้ กำไรที่ได้มากอยู่ในปัจจุบัน ส่วนหนึ่งส่งกลับไปยังต้นยางของเราโดยการให้น้ำให้ปุ๋ย เพื่อให้ยางอยู่กับเรานานๆ กรีดยางมีระบบให้เกิดการสุญเสียเปลือกให้น้อยที่สุด มีเวลาให้ยางได้พัก เพิ่มผลผลิตโดยใช้ฮอร์โมนเอทธิลีนสำหรับยางที่มีอายุ 15 ปีขึ้นไป หรือเทคโนโลยีอื่นๆ เพื่อให้ผลตอบแทนต่อหน่วยเวลาเพิ่มสูงขึ้น แต่ลดการสิ้นเปลืองเปลือก และยางได้พักเต็มที่ครับ

วุฒิชัย พิชัยยุทธ์
wuttichai Phichaiyut

Re: <> มีโอกาสมากไหมที่ 1-2 ปีนี้ ราคายางพารา จะ 50 บาทต่อกิ

Postby tengkaku » Wed Feb 16, 2011 7:30 am

ดูแล้ว 50 น่าจะยากซักนิด แต่ 80-100 บาท ไม่แน่อาจได้เห็น เมื่อไร ความต้องขาย มากกว่า ความต้องการซื้อ ราคายางพาราก็จะลงแรงเสมอ ที่น่าสนใจคือ อีกซัก 4-5 ปี เมื่อผลผลิตยางรุ่นใหม่ออกสู่ตลาดราคายางจะยืนอยู่ได้หรือป่าว พวกรายใหญ่ๆ ของคุณเจริญ CP ฯลฯ ไม่น่าจะมีปัญหาถ้าราคายางลดลง แต่เกษตรกรรายย่อยน่าจะได้รับผลกระทบแน่นอน
tengkaku

Postby tony » Wed Feb 16, 2011 8:54 am

เป็นไปได้ทั้งนั้นหล่ะครับ ไม่มีอะไรแน่นอนในโลก มันเป็นกลไกลตลาด สิ่งของมาก ราคาย่อมถูกลง วันนี้ผมดูข่าว เกษตรกรข้าคิวลงทะเบียนเกษตรกรเกี่ยวกับ ยางพารา ที่สกย.มาดำเนินการ เกี่ยวกับกล้ายาง คนสนใจเยอะหลายพันคนแต่ละจังหวัด จะเห็นได้ว่า มีการปลูกยางเพิ่มขึ้นทุกปี อนาคต10ปีข้างหน้า ยางอาจล้นตลาดก็เป็นได้ แต่ก็ไม่แน่นอนอีกหล่ะ ภัยธรรมชาติก็จ้องเล่นงานมนุษย์โลกเหมือนกัน อย่างปีที่แล้ว 2553 น้ำท่วมทางใต้ สวนยางเสียหายมาก หักโค่นล้มระเนระนาด กว่าจะปลูกได้กรีดต้องนับหนึ่งใหม่
แต่ดีใจอย่างหนึ่ง วงการนี้ สิ่งที่พวกเราช่วยโลกคือ ปลูกต้นไม้ช่วยลดโลกร้อน
tony

Postby thepowermancity » Wed Feb 16, 2011 12:33 pm

tony wrote:เป็นไปได้ทั้งนั้นหล่ะครับ ไม่มีอะไรแน่นอนในโลก มันเป็นกลไกลตลาด สิ่งของมาก ราคาย่อมถูกลง วันนี้ผมดูข่าว เกษตรกรข้าคิวลงทะเบียนเกษตรกรเกี่ยวกับ ยางพารา ที่สกย.มาดำเนินการ เกี่ยวกับกล้ายาง คนสนใจเยอะหลายพันคนแต่ละจังหวัด จะเห็นได้ว่า มีการปลูกยางเพิ่มขึ้นทุกปี อนาคต10ปีข้างหน้า ยางอาจล้นตลาดก็เป็นได้ แต่ก็ไม่แน่นอนอีกหล่ะ ภัยธรรมชาติก็จ้องเล่นงานมนุษย์โลกเหมือนกัน อย่างปีที่แล้ว 2553 น้ำท่วมทางใต้ สวนยางเสียหายมาก หักโค่นล้มระเนระนาด กว่าจะปลูกได้กรีดต้องนับหนึ่งใหม่
แต่ดีใจอย่างหนึ่ง วงการนี้ สิ่งที่พวกเราช่วยโลกคือ ปลูกต้นไม้ช่วยลดโลกร้อน

อย่างที่ท่านว่า แหละครับ เมื่อวานเห็นชาวอีสานเห่อไปรับพันธ์ยาง มากมาย
แต่หารู้ไม่ว่า ยางพารา ภาคอีสาน ปลูกง่าย แต่ไม่โตง่าย เหมือนภาคใต้ นะครับ

การปลูกยางพารา แถวภาคอีสาน ใช้ว่า อยากปลูก ที่ไหนก็ปลูกได้
แถวบ้านผม ก็ปลูกยางกันเยอะครับ ปลูกตามกระแสก็เยอะ ครับ เห็นว่า ราคายางดี ขายได้ราคา แต่หลังจากปลูกได้ 2 ปี ต้องตัดทิ้ง เนื่องจาก น้ำไม่พอ ยางโตช้า สภาพดินไม่ให้ ต้นยางบางสวนเล็กมากทั้งที่ ปลูกมา 7 ปี ชาวอิสาน คิดว่า ปลูกที่ไหนก็ได้เช่น เอาที่นามาปลูกก็ได้ แต่หารู้ไม่ว่า ที่นา มันปลูกยางไม่ค่อยได้ ยางพาราแถวภาคอีสาน ถ้าจะปลูกให้ดี ต้องปลูกที่ที่เป็นป่า หรือ ดง มาก่อนครับ เพราะสภาพดิน อุดมสมบูรณ์ แต่เนื่องด้วยภาคอีสาน ดินส่วนใหญ่ เป็นดินทราย ไม่ดูดซับน้ำ อีกทั้ง อากาศ ไม่ได้ ร้อนชื้นตลอดปี หมายถึง พอสิ้นฝนแล้ว ดินภาคอีสาน แห้งแล้งมาก จนดินแตกเป็นลายงา
การปลูกยางพาราในภาคอีสาน ถ้าปลูกแล้ว ปล่อยปะละเลย ยางแทบจะไม่โตเลยครับ ขนาดบางที่ ดูแลดีระดับนึง ก็จะครบ 7 ปี ยังโต ไม่ถึง 40 ซม มีถมเถไป ยางพาราอีสาน ต้องดูแล ประคบ ประหงม ตลอด เหมือนลูกรัก นะครับ ถึงจะโต เต็มที่่ อุดมสมบูรณ์ อย่าคิดปลูกแบบภาคใต้นะครับ อันนั่นอากาศเขามีฝนตก และชื้นตลอดทั้งปี ยางภาคใต้เขาดูแลกัน 1 เท่า ยางภาคอีสานต้องดูแล 3 เท่าของภาคใต้เป็นอย่างน้อยของภาคใต้นะครับ หากคิดจะให้ประสบความสำเร็จเหมือนภาคใต้

ตอนนี้แถวบ้านๆ ผม ชาวบ้านถอดใจ ตัดทิ้งไม่ปลูกต่อ และทิ้งไป ครึ่งต่อครึ่งเลยครับ

ยางพาราภาคอีสาน ใครคิดจะปลูกตามกระแส ผมขอแนะนำนะครับ ไม่ได้ง่าย อย่างที่ชาวบ้าน หลายคนฝันกันนะครับ
Last edited by thepowermancity on Wed Feb 16, 2011 1:59 pm, edited 1 time in total.
thepowermancity

Postby Bankao » Wed Feb 16, 2011 1:31 pm

เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ ตรงใจมาก ๆ คนไม่ได้ปลูกเองจะไม่รู้ มองจากข้างนอกเข้ามา เห็นว่าง่าย ๆ รวยเร็ว แต่จริง ๆ แล้วไม่ใช่เลย การปลูกยางในพื้นที่แห้งแล้งนอกเขตภาคใต้ โอกาสล้มเหลวมีครึ่งต่อครึ่งครับ เพียงแต่เวลาได้ยินข่าว ก็มีแต่ด้าสำเร็จเท่านั้นเอง ไอ้ที่ล้มเหลวก็เงียบเอาไว้ ขนาดน้องชายผมไปปลูกที่กาญจนบุรี ยังถอดใจ อยากทิ้งเลย (ส่วนคนอื่น ๆ ขายทิ้งไปเรียบร้อยแล้ว ปลูกที่ปากท่อ ราชบุรีและด่านมะขามเตี้ย) ส่วนผมก็คงต้องทนดูแลต่อไปครับ จะย้ายหนีก็ลำบากแล้ว เพราะลงทุนไปเยอะแล้ว มันเหมือนตาดีได้ ตาร้ายเสียเลยน่ะครับ เนื่องจากปลูกตามกระแส ไม่ได้ดูดินให้ดีก่อนปลูก ปลูกยางน่ะง่ายครับ แต่จะดูแลให้รอดขึ้นมาได้ 2-3 ปีแรกนี่ ยังกับประคบประหงมลูกเลยน่ะ หญ้ารก ก็ไม่ได้ แล้งไปก็ไม่ดี ขาดปุ๋ยก็ไม่โต ไฟป่ามาก็ต้องรีบกันไฟ ยิ่งไม่ได้อยู่ในพื้นที่ด้วยนะ เหนื่อยสุด ๆ แหละ
ดังนั้นการซื้อที่ปลูกยางเรียบร้อยแล้วที่มีคนมาขาย ก็อาจจะต้องดูดี ๆ ว่าขายเพราะอะไร ของอย่างนี้คนปลูกเขารู้ดี แต่คนซื้ออาจจะไม่รู้ครับ
Bankao

Postby prawitsin » Wed Feb 16, 2011 3:22 pm

สนับสนุนอีกหนึ่งเสียงครับ ก่อนปลูกยางนั้นผมได้ศึกษาจากตำราและวิทยานิพนธ์หลายเล่ม ตระเวณดูพื้นที่มาก็มากทั้ง ดิน และอากาศ สภาพภูมิประเทศ สารพัดครับ เกษตรกรที่ฟังเขาเล่าว่า ทำท่าจะปลูกยากครับ และเมื่อลงทุนปลูกแล้วก็ต้องมีเวลาด้วยครับ ไม่ใช่เอาลงหลุมแล้วจะประสบความสำเร็จครับ
prawitsin

Postby คุณปู่ » Wed Feb 16, 2011 3:27 pm

เห็นด้วยกับคุณ banklo เลยครับ ทั้งเหนื่อยทั้งสนุก บางทีก็คิดอยู่ว่ามาทำให้มันวุ่นทำไมหว่า..
ที่อยู่ได้ก็เพราะเวปนี้ละครับ มีทั้งพี่-ทั้งเพื่อนที่เคย-ไม่เคยคุย ให้ทั้งความรู้และกำลังใจกัน

ก็เลยสนุกดีได้ลองของใหม่และเรียนรู้ว่าอยู่กับต้นไม้นี่ สงบ ดีจริงๆ
ต้นไม้ ...ไม่มีการโทรมาตามเหมือนการทำธุรกิจ หิวก็ไม่พูด ไม่บ่น จะแห้งตายก็ไม้ร้องโวยวาย
ดีจริงๆ....ครับ
คุณปู่

Postby Bankao » Wed Feb 16, 2011 3:55 pm

ตอนที่มันแห้งตาย มันไม่สนุกน่ะสิครับ มันเศร้า เสียดายที่ประคบประหงมมาเป็นปี ๆ
ที่สวนคุณปู่ ฝนตกไหมครับ สวนผมเมื่อวานตกลงมาอย่างหนัก ทำให้ไม่ต้องรดน้ำไปหลายอาทิตย์ได้เลย ทั้งเจ้านายและลูกน้องดีใจกันยกใหญ่ ยิ่งกว่าถูกหวยเสียอีก หลังจากรอลุ้นมานาน ไฟป่าที่อยู่ใกล้เคียงก็พลอยหายไปด้วย
Bankao

Postby คุณปู่ » Thu Feb 17, 2011 8:15 am

เมื่อวาน (15-2-54) ตกกระหนำประมาณ 30 นาที สบายไปเลย
พอดีว่ามีฟางคลุมโคนอยู่ด้วยก็พอจะอยู่ไปได้อีกซัก 10-15 วัน วันนี้เมฆยังครื้มอยู่เลย

แต่ผมก็ทำแท้งค์เก็บน้ำไว้แล้วกำลังจะเดินท่อ ผ่ากลางที่ไว้รอแล้งนี้เพราะใช้รถวิ่งรถน้ำนี่ take time เอาเรื่องเลยครับ
สงสารตัวเองด้วย เห็นต้นยางเหี่ยว..คนก็พอหงอยตาม

ถ้าทำมาตรการรดน้ำด้วยการวางท่อผ่ากลางงมีตายแล้งนี้อีก แล้งหน้าโดนวางท่อทั้งแปลงแน่เลยครับ..555
คุณปู่

Next

Return to คุยได้ทุกเรื่องเกี่ยวกับยางพารา