วิเคราะห์ราคายางพาราล่วงหน้า ใครทำได้จริง..รวย..!

บอกเล่า,สอบถาม,แลกเปลี่ยนความรู้ความคิด ทุกเรื่องที่เกี่ยวกับยางพารา

วิเคราะห์ราคายางพาราล่วงหน้า ใครทำได้จริง..รวย..!

Postby live-rubber » Thu Nov 06, 2008 3:59 pm

วิเคราะห์ราคายางพาราล่วงหน้า ใครทำได้จริง..รับรองว่ารวย! ใครพอจะคาดการณ์เรื่องเรื่องราคายางพาราในวันพรุ่งนี้ หรือสัปดาห์หน้า หรือปีหน้า ได้บ้างครับ ขอเชิญมาช่วย ๆ กันหน่อยครับ จะผิดจะพลาดก็ไม่เป็นไร สำหรับคนที่สวนยางพารายังกรีดไม่ได้ก็ถือซะว่าทำแบบฝึกหัดไปในตัว ครับ
live-rubber

Re: วิเคราะห์ราคายางพาราล่วงหน้า ใครทำได้จริง..รวย..!

Postby prawitsin » Thu Nov 06, 2008 7:48 pm

เอามีใครจบเศรษฐศาสตร์มาตอบเร็ว MBA ก็ขอให้วิเคราะห์ตัวชี้วัดแม่น ๆ นะครับ
(ผมว่าจะยากกว่าหุ้นอีกนะครับนี่) :lol: :lol:
prawitsin

Re: วิเคราะห์ราคายางพาราล่วงหน้า ใครทำได้จริง..รวย..!

Postby live-rubber » Sun Nov 09, 2008 8:00 pm

ก็คงจะยากจริงๆ นะครับ ถ้าไม่มีแหล่งข้อมูลหลาย ๆ ด้าน งั้นเรามาช่วย ๆ กันหน่อยดีไหม สนุก ๆ
ตอนนี้ทางใต้ฝนตกปรอย ๆ ทั้งวันทั้งคืน กรีดยางไม่ได้ 3 วันแล้ว น่าจะเป็นปัจจัยทางบวกต่อราคายางพาราในวันจันทร์ที่จะถึงนี้ ถ้าปัจจัยอื่น ๆ ไม่มาแรง ราคายางน่าจะขึ้น นะครับ
live-rubber

Postby prawitsin » Sun Nov 09, 2008 9:57 pm

ปัจจัยภายในน่าจะขึ้น แต่หากปัจจัยภายนอกหละครับ การกระตุ้นทางเศรษฐกิจของ Obama มีผลกับการลงทุนของมหาอำนาจมากแค่ไหน
การสั่งซื้อน้อย เช่น รถยนต์ตลาดญี่ปุ่นก็ต้องดูเพราะเป็นลูกค้าตลาดยางรายใหญ่บ้านเราเหมือนกัน โดยเฉพาะใกล้คริสมาสต์ ฝรั่งย่อมชลอการสั่งซื้อ
ก็ย่อมต้องมีผลจริงอยู่ราคายางอาจจะขึ้นเพราะกรีดได้น้อย แต่การสั่งซื้อก็น้อยเช่นกันหรือเป็นไปได้ไหมครับไกล้เทศกาลฝรั่งจะหยุดจะมีการสั่งตุนไว้มากขึ้น
แต่เท่าที่ดูตลาดซื้อขายล่วงหน้าไปถึงเดือน May แล้วนี่ครับอาจจะยังไม่มันใจเรื่องเศรษฐกิจถดถอยก็ได้
prawitsin

Postby สาธิต » Mon Nov 10, 2008 4:45 pm

ผม อยากให้รัฐบาล ออกมาส่งเสริมอุสาหกรรมแปรรูป จากยางพาราให้มากขั้นนะ จะไปรอแต่ ส่งออก เราไม่สามารถคาดการ
ได้ว่าตอนไหนต่างชาติจะซื้อไม่ซื้อ ไม่ซื้อเมื่อไรปริมาณยางมาก ราคาก็จะตกครับ พ่อค้ากดราคายาง อย่างที่จ.ตราด
ที่นี่รับซื้อยางทั่วไปที่50-51บาทต่อ ก.ก ทั้งที่ราคากลาง มันไปที่60-63บาทต่อก.ก.ผมดูจากราคายางพาราชั้น3 นะครับ
ซึ้งปกติเมื่อก่อนต่างกันเพียง 4-6 บาทต่อก.ก.เมื่อเทียบกับราคายางกลาง นี่ล่ะ ครับทุกข์ของชาวสวน รัฐบาลเน้นแต่จะขยาย
พื้นที่ปลูกยาง แต่ไม่หาสิ่งที่จะมารองรับ ปริมาณยางที่จะเกิดขึ้นในไม่กี่ปีข้างหน้า ผม นะไม่ อยากคิดเลยครับว่าราคามันจะเป็นอย่างไร
คนที่มีสวนยางก็ต้องทนต่อราคาที่ผันผวนต่อไปครับ ยากที่จะเกรงกำไรครับ :) ;) :D
สาธิต

Postby live-rubber » Mon Nov 10, 2008 10:24 pm

นั่นซิครับ แค่แปรรูปยางดิบหรือน้ำยางให้ได้มากขึ้นจาก ร้อยละ 10 เป็นร้อยละ 20 ผมเชื่อว่าทุกรัฐบาลอยากทำสิ่งนี้มากครับ แต่มันคงยากอยู่นะ ถึงยังทำไม่ได้สักที่ ก็ฟัง ๆ มาก็เป็นเวลา เกือบ 20 ปี แล้วนะครับ
live-rubber

Postby prawitsin » Tue Nov 11, 2008 9:01 am

ทุกสิ่งทุกอย่างเกิดขึ้นได้ทั้งนั้นครับ ประเทศเราที่ผ่านมาต้องยอมรับนะครับว่า รัฐบาลที่ผ่านมาขาดเสถียรภาพ
ดังนั้นนโยบายเพื่อประชาชนโดยแท้จึงลำบาก บางรัฐบาลทำประชานิยมเพื่อคนจนก็ยังถูกต่อต้านกลัวเกินหน้า
พอรัฐบาลต่อมาก็เลิกล้มแล้วอย่างนี้ก็ไม่เกิดความต่อเนื่องซิครับ ถามว่าแล้วจะทำอย่างไร คงตอบยาก ในความคิดของ
ผม สิ่งแรกที่เราต้องช่วยกันคือต้องมีความสามัคคีเกาะกลุ่มให้ติดเพื่อการต่อรอง และที่สำคัญการศึกษาสำคัญมากที่ผ่านมา
สอนแต่ให้คนไทยทำตามต้องสอนให้เกิดความคิดคิดเป็นทำเป็นและคิดนอกกรอบ อย่างหนังสือพ่อรวยสอนลูก ก็เป็นอีกแนวคิดหนึ่งครับ
prawitsin

Postby สาธิต » Sun Nov 16, 2008 3:24 pm

มันจะเป็นไปได้ไหมที่ กลุ่มชาวสวนยางจะยื่นข้อเสนอต่างๆให้รัฐบาลพิจารณาเรื่องแนวทางพัฒนาการใช้ยางพาราในประเทศ
แทนที่จะรอให้รัฐบาล ออกนโยบายมาในเรื่องที่เราอยากทำอยากเห็นกันครับ
สาธิต

Postby matchima12 » Wed Jan 28, 2009 10:31 am

ผมว่านโยบายของรัฐบาลก็นเป็นอีกปัจจัยหนึ่งที่ทำให้ราคายางเปลี่ยน เช่น บังคับสเปคถนนราดยางต้องผสมยางธรรมชาติ 5 % ก็ทำให้มีการใช้ยางในแต่ปีได้หลายหมื่นตัน
matchima12

Postby chai63 » Mon Mar 02, 2009 6:59 pm

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ
แต่สิ่งที่เราต้องทราบ คือ
ข้อมูลการปลูก/การผลิต
การปลูกกันในโลก http://www.htyjunction.com/chai63/?p=705
การแปรรูป ไม่ขายเป็นวัตถุดิบ ซึ่งจะได้ราคาที่น้อยมากๆ
ทฤษฎี ใครกิน คนนั้นอิ่ม ครับ
ต้องรวมกลุ่มกันให้ได้ รวมกลุ่มกันขายก็ได้ราคาดี
รวมกลุ่มกันผลิตก็ประหยัดต้นทุน
รวมกลุ่มกันแปรรูปก็ทำได้ดี ทำได้แน่ๆ
chai63

Next

Return to คุยได้ทุกเรื่องเกี่ยวกับยางพารา