ข้อมูลสำหรับผุ้คิดจะปลูกยาง ฉบับฮกจิว (ฟุโจว)

บอกเล่า,สอบถาม,แลกเปลี่ยนความรู้ความคิด ทุกเรื่องที่เกี่ยวกับยางพารา

Re: ข้อมูลสำหรับผุ้คิดจะปลูกยาง ฉบับฮกจิว

Postby หมอตู่ » Fri Nov 12, 2010 2:14 pm

เรียน คุณหมอประวิทย์,คุณหมอพงษ์ดิษ

ขอบพระคุณทั้งสองท่านมากครับ และตื่นเต้นนิดๆครับ สวนยางของคุณหมอประวิทย์อยู่ใกล้กับที่นาของพ่อตาของพ่อตาผมใช้ถนนปากทางร่วมกัน นาอยู่ที่บ้่านดอนดู่ ตำบลบุ่งมะแลง มีอยู่ประมาณ 100 ไร่ครับ ดูจากภาพถ่ายทางอากาศที่คุณหมอลงเห็นที่นาด้วยครับ และเมื่อวานก็เพิ่งนำหน่วยสัตวแพทย์เคลื่อนที่ไปให้บริการเกษตรกรที่ประสบอุทกภัย ที่บ้านร่องอ้อ ต.ท่าช้าง ใกล้ๆสวนยางคุณหมอเลย รู้งี้แวะชมวานนี้เลย ที่จริงผมก็มีที่แถวนั้นเหมือนกันแต่ไม่กล้าลงยางเพราะเห็นบริษัทสหพัฒนพิบูล ลงยางที่สามพันไร่ มันไม่ค่อยโต และแถวตรงข้าม ศวพ.4 หลายปีก็ยังไม่ค่อยโต แต่jvp 80 ของคุณหมอประวิทย์คงจะสวย ขออนุญาตโฉบไปดูนะครับ ขอบพระคุณอีกครั้งครับ :lol:
หมอตู่

Re: ข้อมูลสำหรับผุ้คิดจะปลูกยาง ฉบับฮกจิว

Postby หมอตู่ » Fri Nov 12, 2010 3:44 pm

เรียนคุณหมอพงษ์ดิษ
อยากบอกว่าคุณหมอสุดยอดครับ คนที่รู้กว้างรู้ลึกมีประสบการณ์จริงมีเครือข่ายสมบูรณ์ทุกมิติแบบนี้หายากครับ อยากเชียร์ให้พี่หมอเขียนหนังสือขายครับเรื่องนี้แหละการปลูกยางตำรับฮกจิวนี่แหละ พวกเราโชคดีมากที่ได้เวปนี้ให้อาศัยข้อมูลความรู้ แต่ชาวบ้านส่วนใหญ่เข้าไม่ถึงหรอกครับ เดี๋ยวนี้ออกบ้านนอก หัวข้อสนทนามักจะเกี่ยวข้องกับเรื่องแนวทางทำมาหากินไม่พ้นเรื่องยางพาราครับ แต่น่าสงสารครับเกษตรกรทางอีสานรู้เรื่องยางน้อยมาก อาศัยเจ้าหน้าที่รัฐก็ไม่ทั่วถึง และประสบการณ์ยังน้อยมีแต่ทฤษฎี ที่สำคัญเข้าไม่ถึงหัวอกคนปลูกยาง ผมเองความรู้เรื่องยางเท่าหางอึ่งยังมีคนมาปรึกษาทุกวัน ชาวบ้านเขาอยากได้ตำราจากผู้ปฏิบัติจริง อ่านรู้เรื่องง่าย ผมเคยมีหนังสือเล่มหนึ่งชื่อการทำสวนอย่างแบบเถ้าแก่ เขียนโดยคุณสุทธิศักดิ์ สุทธิสงค์ เป็นหนังสือสองภาษา ไทย-อังกฤษ เล่มเล็กๆแต่ราคาแพงไม่น่าเชื่อ 500บาท เนื้อหาคล้ายๆการปลูกยางตำรับฮกจิวนี้แหละ พี่น้องผมที่ปลูกยางอยู่แย่งยืมกันอ่านทุกรายได้อาศัยเป็นที่พึ่งพอสมควร พอไปสอนหนังสือที่ ม.จำปาสัก สปปล. พรรคพวกที่นั่นก็ขอไปเลย แถมสั่งซื้ออีก 50เล่มไม่มีปัญญาหาไปให้เขา ผมจึงเสนอว่าเขียนหนังสือขายเถอะครับ
หมอตู่

Postby paraphayao » Fri Nov 12, 2010 6:48 pm

ใช่ๆคุณหมอเขียนเถอะชนรุ่นหลังจะได้เยอะเลยครับ
paraphayao

Postby pongdit » Fri Nov 12, 2010 10:19 pm

ขอบคุณครับที่ชอบอ่านที่ผมฝอยไปเรื่อย เอาไปเขึยนหนังสือไม่ได้หรอกครับนอกจากเขียนแนวประสพการณ์ อีก1-2ปีไว้รวบรวมประสพการณ์และข้อมูลมากพอ ได้จากที่คุยในเวปนี้มากเลย และ จากที่วิจัยเองและสวนฮกจิวต่างๆที่ไปดูมา ให้มันตกผลึกก่อน ว่าจะเขียนพิมพ์แจกในสมาคมฟูโจว(ฮกจิว)หน่อย ...ตอนนี้คุณหลักชัย ไทฮั้วเป็นนายกสมาคมอยู่ ผมเผอิญถูกตั้งเป็นอุปนายกคนหนึ่งยังไม่ค่อยใด้ช่วยงานสมาคมอะไรเลย เลยคิดจะทำหนังสือแจกชาวสวนยางซึ่งเป็นสมาชิกหลักของสมาคม ฮกจิวอีกคนคุณกอสัก นายกสภาทนายความก็ถูกเชิญไปเป็นนายกสมาคมจีนฮกเกี้ยน ฮกจิวเป็นเมืองหลวงมนฑลฮกเกี้ยนครับเกี่ยวกันตรงนั้นและตอนนี้สมาคมฮกจิวดูเข้มแข็งเลยถูกเชิญไป.... พิมพ์ขึ้นมาจริงๆจะแจกให้น๊ะครับทั้งสองคนฐานะเป็นแรงบันดาลใจ...
pongdit

Postby joe@sungkla » Fri Nov 12, 2010 10:41 pm

เห็นด้วยอีกคนครับ สิ่งที่พี่หมอเรียกว่าฝอยนะผมถือเป็น wisdom ของวงการสวนยางเลยครับ มันตกผลึกจากประสพการณ์ ความรู้ การวินิจฉัยและบวกกับสมองหัวกะทิ คำแนะนำแบบนี้นะครับใครๆก็อยากฟังเพราะที่อ่านจากตำราหรือนักวิชาการเกษตรมาเขียนกันในปัจจุบันผมเพิ่งรู้ว่าก็อปปี้มาจากตำราที่เพื่อนผมเรียนจากหนังสือยาง ที่ทำมาไม่น้อยกว่า 30 ปีแล้ว ไม่มีอะไรเพิ่มเลย คารวะครับพี่น้อง
joe@sungkla

Postby wipark » Sat Nov 13, 2010 8:34 am

เรียนคุณหมอพงษ์ดิษ

มาบอกว่า อ่านแล้วได้ความรู้ ข้อมูล เพิ่มแยะมากๆๆ ขอบคุณมากๆครับ มาเขียนเพิ่มเรื่อยๆนะครับ

สวนยางของ คุณพ่อ ที่ ท่าตะเกียบ เริ่มเปิดกรีดแล้ว เดือนนี้ 2 แปลง เพิ่งได้คนกรีด แล้วก็ลงมีด 1-3 น้ำยางออกมานิ้ดเดียว 55
ไม่เคยทำยางกันมาเลย ได้แต่ถามคนแถวนั้น ...ปลูกแต่พันธ์ 600 ไว้จะมา update ให้เพื่อนๆ

ยังมีที่เหลืออีก 1 แปลง สุดท้ายประมาณ 50 ไร่ .... ไม่ทราบว่า ที่ท่าตะเกียบ ฉะเชิงเทรา ปลูก 2025 ได้มั้ยครับ ?

:)
wipark

Postby pongdit » Sat Nov 13, 2010 10:44 am

เชียร251มากกว่า....2025เพิ่งเข้าเมืองไทย5-6ปีเองไม่รู้เปิดกรีดแล้วจะเป็นไง แต่251แน่นอนกว่า มีงานวิจัยในไทยเกือบ20ปีแล้ว ให้น้ำยางมากกว่าและไม้น่าจะขายได้ง่ายกว่า 2025ยังไม่รู้เลยว่าต่อไปขายไม้ได้เปล่า ต้นมันใหญ่เกินไม่รู้เนื้อไม้เปราะมั้ย ท่าตะเกียบฝนดีครับน่าจะปลูกได้ทุกพันธุ์ มีฮกจิวไปปลูกแถวนั้นเยอะเหมือนกัน ที่ไปเยอะรุ่น5-6ปีนี้มี ฉะเชิงเทรา นครพนม หนองคาย อุดร พิษณุโลก เชียงราย อากาศ ฝนฟ้าเหมาะ และพอหาที่ดินแปลงใหญ่ได้.......ที่ผมปลูก2025ตอนนี้เป็นการวิจัยมากกว่าก็มีดีทีโตเร็วร่มเร็วไม่ต้องทำหญ้าบ่อยอยากดูว่าในเมืองไทยได้ผลดีเปล่าและกะว่า5ปี60เชนติน่าจะเปิดเปิดกรีดได้มั้ย ถ้า4-5ปีกรีดได้ก็ร่นเวลามาเยอะใกล้เคียงปาล์ม สวนปาล์มต้องปลูกใหม่อาจจะเปลี่ยนใจมาปลูกยาง55++
pongdit

Postby pongdit » Sat Nov 13, 2010 3:11 pm

คุยเรืองกรีดยางต่อ....ปัจจุบันต้นทุนสร้างสวนยางค่อนข้างแพงเรื่อยๆ ที่ดินก็ขึ้น2-3เท่าค่าใช้จ่ายก็ไร่ล่ะ2หมื่นไปแล้วแถมราคายางจาก20มาเป็น100 สูตรแบ่งคนกรีด4ต่อ6น่าจะต้องพิจารณาใหม่แล้ว ก็มีความพยายามหลายที่ที่จะลดสัดส่วนลงเป็น35ต่อ65บ้างล่ะ บางที่ก็3ต่อ7ถ้าขายแต่น้ำยางไม่ต้องทำแผ่น ขึ้นอยู่กับกำลังต่อรองของแต่ล่ะสวน ล่าสุดแถวน้ำรินที่ผมอยู่และเจ้าของสวนแถวนั้นก็ดูผมอยู่ในฐานะเจ้าใหญ่กำหนดได้จะได้ไม่ลักหลั่นกันใด้ข้อตกลงว่าเอาขายน้ำยาง3ต่อ7และพยายามเน้นคนในพื้นที่ นอกพื้นที่อยากมาก็สัดส่วนนี่แหละ กำลังคิดอยู่ว่าถ้ายางลงเท่าไหร่ต้องเปลี่ยนสัดส่วนมั้ยในใจถ้าต่ำกว่า70ก็เพิ่มสัดส่วนเป็น35ต่อ65 แต่ยังไม่ได้ตกลงกะสวนแถวนั้นทีน๊ะ โอเคแต่ประเด็น3ต่อเจ็ดก่อนตอนนี้ เห็นมั้ยว่าสร้างสวนใกล้สวนใหญ่ได้เปรียบอีกแล้วน๊ะ คุณออม อ.สุชีพ แถมอยากกรีดยางไม่ต้องไปสกย เราเอาสกยมาอมรมกะยางจริงๆที่สวนเลย5วัน
pongdit

Postby aom147 » Sun Nov 14, 2010 11:37 am

ยังไม่แน่ใจเหมือนกันว่าหลักสูตรกรีดยาง 5 วันของ สกย. นี่จะได้ผลขนาดไหน 2 วันแรกบอกว่าเรียนลับมีดอย่างเดียวว่างั้น.. :D :D :D
aom147

Postby pongdit » Sun Nov 14, 2010 1:03 pm

แทงใจดำผมเลยครับคุณออม แสดงว่ารู้จริง....พูดจริงๆ ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน555... ลองดู ๆ คงต้องให้กรีดต้นยางจริงๆบ่อยๆเพราะเตรียมให้แล้วแล้วค่อยคัดเอาคนที่พอไหว ที่เหลือก็ฝีกต่อไปจนกว่าจะเข้าตา คนที่จะมาฝีกให้เป็นอดีตสกย ตอนนี้มาทำสวนใกล้กัน แต่จริงๆผมมีมือกรีดชั้นหนึ่งอยู่บนโน้นเหมือนกันเป็นหัวหน้างานที่สนาม้า คงให้ไปช่วยเสริมเรื่องเทคนิคและกรีดนำให้ ส่วนขั้นตอน วิธีการเบื้องต้น การลับมีด การดูแลหน้ายาง ข้อพึงระวัง การจัดการเป็นขั้นเป็นตอน ผมว่าทางราชการเค้าสอนดีน๊ะ ต่อไปหน้ายางน่าจะสวย ส่วนใหญ่หน้ายางเสียมาจากพวกรู้มากแหกกฎ โลภอยากได้น้ำยางเยอะๆกรีดเอาลึกๆถึงลึกมากไปเข้าเนื้อไม้มากกว่า ผู้ใหญ่ทางใต้หลายคนบอกผมเหมือนกันว่าเอาคนที่มีประสบการณ์แล้วดีกว่า ปล่อยให้มือใหม่กรีด หน้ายางพังหมดแหละ เอาแต่ง่ายสะดวกน้ำยางเยอะนิไม่มีใครเค้าเสี่ยงหรอก แต่ผมเชื่อเรื่องคนฝึกกันได้ครับ ก็พูดอีกแหละสอนให้เป็นเดี๋ยวก็หนีไปสวนอื่นที่เค้ายอมจ้างแพง...ก็คิดในใจว่าต้องให้อะไรมากกว่าถึงจะดึงให้อยู่กะเราต่อเหมือนกัน เช่นใกล้บ้าน สวนให้น้ำยางเยอะกว่า ทำงานสะดวกกว่าไม่ต้องไปทำแผ่นอยู่อีก คิดรวมๆแล้วรายได้ดีกว่า สวัสดิการก้ต้องดี มีความเป็นสังคม อะไรพวกนี้ ค่อยๆคิดไป......ถ้ามันใช้ได้เดี๋ยววันหน้าค่อยชวนมาฝึกด้วย บ้านพักก็มีให้แล้ว เตรียมแต่กับข้าวมา เลยกะพิษโลกไม่ไกลกันเท่าไหร่นิ..........
Last edited by pongdit on Sun Nov 14, 2010 1:29 pm, edited 1 time in total.
pongdit

PreviousNext

Return to คุยได้ทุกเรื่องเกี่ยวกับยางพารา